Home » Bài đăng » Thông báo phát hành hóa đơn bị sai có bị xử phạt

Thông báo phát hành hóa đơn bị sai có bị xử phạt

Trong quá trình làm thủ tục đặt ín hóa đơn cho đơn vị, Doanh nghiệp phải thực hiện Thông báo phát hành hóa đơn trước 05 ngày khi sử dụng hóa đơn, Trường hợp Doanh nghiệp không thực hiện hoặc làm Thông báo phát hành hóa đơn bị sai có bị xử phạt không? Đại lý thuế Công Minh xin chia sẻ mức phạt hiện nay cho hành vi này

Thông báo phát hành hóa đơn bị sai có bị xử phạt?

Thông báo phát hành hóa đơn bị sai có bị xử phạt
Thông báo phát hành hóa đơn bị sai có bị xử phạt

Theo quy định tại Điều 10 Thông tư 10/2014/TT-BTC về quy định về Thông báo phát hành hóa đơn

“Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Lập Thông báo phát hành không đầy đủ nội dung theo quy định đã được cơ quan thuế phát hiện và có văn bản thông báo cho tổ chức, cá nhân biết để điều chỉnh nhưng tổ chức, cá nhân chưa điều chỉnh mà đã lập hóa đơn giao cho khách hàng.

Trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung tiền phạt là 2.000.000 đồng.”

Theo quy định về tại Thông tư 176/2016/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 15 tháng 12 năm 2016 mực phạt giảm xuống như sau

“1a. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Nộp thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp và hành vi nộp bảng kê hóa đơn chưa sử dụng đến cơ quan thuế nơi chuyển đến khi doanh nghiệp thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm sau 10 ngày kể từ ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn tại địa chỉ mới.

b) Sử dụng hóa đơn đã được thông báo phát hành với cơ quan thuế nhưng chưa đến thời hạn sử dụng (05 ngày kể từ ngày gửi thông báo phát hành).”

Theo đó, việc Thực hiện Thông báo phát hành hóa đơn sai sẽ không bị xử phạt nhưng Đồng thời doanh nghiệp phải thực hiện điều chỉnh Thông báo đúng theo yêu cầu của cơ quan thuế. Tuy nhiên, nếu Doanh nghiệp có tính không thực hiện điều chỉnh nhưng vẫn xuất hóa đơn cho khách hàng thì vẫn sẽ bị xử phạt. Ngoài ra, Doanh nghiệp cần phải chú ý một số hành vi có thể bị xử phạt đối với các hình vi như không điều chỉnh hóa đơn sai so với Thông báo phát hành hoặc hành vi không niêm yết Thông báo phát hành hóa đơn.

“1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Lập Thông báo phát hành không đầy đủ nội dung theo quy định đã được cơ quan thuế phát hiện và có văn bản thông báo cho tổ chức, cá nhân biết để điều chỉnh nhưng tổ chức, cá nhân chưa điều chỉnh mà đã lập hoá đơn giao cho khách hàng.

Trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung tiền phạt là 2.000.000 đồng.

b) Không niêm yết Thông báo phát hành hóa đơn theo đúng quy định.

 Việc niêm yết Thông báo phát hành hoá đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư của Bộ Tài chính về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ.

Trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung tiền phạt là 2.000.000 đồng.  

c) Nộp thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp và hành vi nộp bảng kê hóa đơn chưa sử dụng đến cơ quan thuế nơi chuyển đến khi doanh nghiệp thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp từ sau 20 ngày kể từ ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn tại địa chỉ mới.”

Mời các bạn xem thêm bài viết về xử phạt hóa đơn

Tiếp theo

Tuyển dụng – Nhân viên phòng Dịch vụ Kế toán – VP The Light – Lần 02

Đại lý thuế Công Minh do nhu cầu mở Văn Phòng mới Tuyển dụng ĐỢT 2 …