Home » Tin tức » Kế toán » Nộp lại báo cáo sử dụng hóa đơn có bị phạt?

Nộp lại báo cáo sử dụng hóa đơn có bị phạt?

Trường hợp doanh nghiệp thực hiện kê khai nhầm hóa đơn GTGT trong phần xóa bỏ thì có được điều chỉnh bổ sung lại. Và khi nộp lại báo cáo sử dụng hóa đơn, Doanh nghiệp có bị phạt hay không? Đại lý thuế Công Minh xin chia sẻ nộp lại báo cáo sử dụng hóa đơn

Nộp lại báo cáo sử dụng hóa đơn có bị phạt?
Nộp lại báo cáo sử dụng hóa đơn có bị phạt?

Nộp lại báo cáo sử dụng hóa đơn

Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định về xừ lý đối với hóa đon đã lập:

“Trường hợp lập hóa đon chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đon lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đon lập sai.”

Căn cứ Khoản 5 Điều 10 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản Lý thuế (có hiệu lực từ ngày 20/12/2013):

Khai bổ sung hồ sơ khai thuế

a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế.

Đối với loại thuế có kỳ quyết toán thuế năm: Trường hợp chưa nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm thì người nộp thuế khai bổ sung hồ sơ khai thuế tạm nộp của tháng, quý có sai sót, đồng thời tổng hợp số liệu khai bổ sung vào hồ sơ khai quyết toán thuế năm. Trường hợp đã nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm thì chỉ khai bổ sung hồ sơ khai quyết loán thuế.năm. Trường hợp hồ sơ khai bổ sung hồ sơ quyết toán thuế năm làm giảm số thuế phải nộp nếu cần xác định lại số thuế phải nộp của tháng, quý thì khai bổ sung hồ sơ khai tháng, quý và tính lại tiền chậm nộp (nếu có).

Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế; nếu cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền đã ban hành kết luận, quyết định xử lý về thuế sau kiểm tra, thanh tra thì người nộp thuế được khai bổ sung, điều chỉnh:

Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp còn sai sót nhưng không liên quan đến thời kỳ, phạm vi đã kiểm tra, thanh tra thì người nộp thuế được khai bổ sung, điều chỉnh và phải nộp tiền chậm nộp theo quy định.

Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp còn sai sót liên quan đến thời kỳ đã kiểm tra, thanh tra nhưng không thuộc phạm vi đã kiểm tra, thanh tra thì người nộp thuế được khai bổ sung, điều chỉnh và phải nộp tiền chậm nộp theo quy định.

Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp còn sai sót liên quan đến thời kỳ, phạm vi đã kiểm tra, thanh tra dẫn đến phát sinh tăng số thuế phải nộp, giảm số thuế đã được hoàn, giảm số thuế được khấu trừ, giảm số thuế đã nộp thừa thì người nộp thuế được khai bổ sung, điều chỉnh và bị xử lý theo quy định như đối với trường hợp cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh ừa phát hiện.

Trường hợp cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền đă ban hành kết luận, quyết định xừ lý về thuế liên quan đến tăng, giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ thì người nộp thuế thực hiện khai điều chỉnh vào hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế nhận được kết luận, quyết định xử lý về thuế theo kết luận, quyết định xử lý về thuế của cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền (người nộp thuế không phải lập hồ sơ khai bổ sung).”

Theo quy định tại khoản 7 Điều 3, Nghị định 49/2016/NĐ-CP

7. Sửa đổi, bổ sung khoản 1, khoản 4 điều 40 về hành vi lập, gửi thông báo, báo cáo (trừ thông báo phát hành hoá đơn) như sau:

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi:

Lập sai hoặckhông đầy đủ nội dung của thông báo, báo cáo theo quy định gửi cơ quan thuế (trừ thông báo phát hành hóa đơn).
Trường hợp tổ chức, cá nhân tự phát hiện sai sót và lập lại thông báo, báo cáo thay thế đúng quy định gửi cơ quan thuế trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền ban hành Quyết định thanh tra thuế, kiểm tra thuế tại trụ sở người nộp thuế thì không bị phạt tiền”.

Dựa vào các quy định trên, trong trường hơp doanh nghiệp kê khai báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bị sai, nhưng không phát sinh nghĩa vụ thuế phải nộp hoặc trước thời điểm cơ quan thuế thanh tra kiểm tra hoặc phát hiện ra sai sót thì doanh nghiệp sẽ không bị phạt hành chính.

Mời các bạn xem bài viết khác

Tiếp theo

Những Nguyên tắc khi Quyết toán thuế không thể bỏ qua

Hàng năm, Sau phần lớn thời gian thực hiện làm báo cáo quyết toán thuế …