Home » Tin tức » Thuế » Thuế GTGT » Hàng hóa bán cho tổ chức công đoàn trong khu phi thuế quan không được áp dụng thuế suất 0%

Hàng hóa bán cho tổ chức công đoàn trong khu phi thuế quan không được áp dụng thuế suất 0%

Các doanh nghiệp trong khu phi thuế quan thường thành lập tổ chức công đoàn để đảm bảo quyền lợi cho người lao động. Tổ chức công đoàn trong doanh nghiệp thường mua hàng hóa để tặng cho người lao động. Vậy hàng hóa bán cho tổ chức công đoàn trong khu phi thuế quan có được áp dụng mức thuế suất 0% không?

Hàng hóa bán cho tổ chức công đoàn trong khu phi thuế quan
Hàng hóa bán cho tổ chức công đoàn trong khu phi thuế quan

Theo Thông tư 219/2013/TT-BTC tại Điều 9, Khoản 1 quy định về thuế suất 0% như sau:

1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu,trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

Hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu là hàng hoá, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

“b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan và tiêu dùng trong khu phi thuế quan.

Cá nhân ở nước ngòai là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ. Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan là tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh và các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.”

Căn cứ theo quy định trên và theo quy định tại Công văn số 2716/BTC-TCT thì hàng hóa bán cho tổ chức công đoàn trong khu phi thuế quan thì hàng hoá này không thuộc diện áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%. Doanh nghiệp bán hàng hóa theo thuế suất như hàng hóa bán ra trên thị trường.

Ngoài hàng hóa bán cho tổ chức công đoàn trong khu phi thuế quan không được áp dụng thuế suất 0% thì có một số hàng hóa bán cho những doanh nghiệp chế xuất, khu phi thuế quan cũng không được áp dụng thuế suất 0% như sau:

– Tái bảo hiểm ra nước ngoài; chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài; chuyển nhượng vốn, cấp tín dụng, đầu tư chứng khoán ra nước ngoài; dịch vụ tài chính phái sinh; dịch vụ bưu chính, viễn thông chiều đi ra nước ngoài; sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến thành sản phẩm khác; hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho cá nhân không đăng ký kinh doanh trong khu phi thuế quan, trừ các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

– Xăng, dầu bán cho xe ô tô của cơ sở kinh doanh trong khu phi thuế quan mua tại nội địa;

– Xe ô tô bán cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan;

– Các dịch vụ do cơ sở kinh doanh cung cấp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan bao gồm: cho thuê nhà, hội trường, văn phòng, khách sạn, kho bãi; dịch vụ vận chuyển đưa đón người lao động; dịch vụ ăn uống trừ dịch vụ cung cấp suất ăn công nghiệp, dịch vụ ăn uống trong khu phi thuế quan.

– Các dịch vụ sau cung ứng tại Việt Nam cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài không được áp dụng thuế suất 0% gồm:

+ Thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật, văn hóa, giải trí, hội nghị, khách sạn, đào tạo, quảng cáo, du lịch lữ hành;

+ Dịch vụ thanh toán qua mạng;

+ Dịch vụ cung cấp gắn với việc bán, phân phối, tiêu thụ sản phẩm, hàng hóa tại Việt Nam.

Tiếp theo

Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt mới nhất năm 2015

Thuế GTGT cho hoạt động xay xát, lau bỏng gạo

Các doanh nghiệp thực hiện các hoạt động xay xát, lau bỏng gạo thì thuộc đối …