Home » Tư vấn & Hỏi đáp » Các câu hỏi thường gặp (page 68)

Các câu hỏi thường gặp

Nhân viên Đại lý thuế là gì

Nhân viên Đại lý thuế ở trên các tờ khai thuế là gì? I. Nhân viên đại lý thuế phải có đủ các điều kiện sau: – Là công dân Việt Nam hoặc công dân nước ngoài được phép cư trú tại Việt Nam – “Nhân viên đại lý thuế” …

Xem thêm »

Hóa đơn công ty đã nhận nhưng hàng chưa được giao đủ thì có làm sao không?

Hỏi:  Hóa đơn công ty mình đã nhận nhưng hàng thì bên bán chưa giao đủ thì có làm sao không? Công ty cũng mới hoạt động mua hàng và bán hàng. Công ty mình mua hàng và đã được bên bán xuất hóa đơn nhưng hàng chưa giao đủ …

Xem thêm »

Khi xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng thì phần mã hàng ghi như thế nào?

Hỏi: Khi xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng thì phần mã hàng ghi như thế nào? Trả lời: Căn cứ Điểm c, Khoản 2, Điều 16, Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định : “c) Tiêu thức “Số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn …

Xem thêm »

Hóa đơn sử dụng internet

Đại lý thuế có dịch vụ tốt nhất

Hỏi: Công ty tôi có 1 cái hóa đơn sử dụng internet nhưng trong hóa đơn chỉ ghi mỗi tên anh giám đốc và địa chỉ công ty mà không ghi tên công ty. Vậy hóa đơn đó có hợp lý không? Trả lời: Vì tên người mua trên hóa …

Xem thêm »

Xuất hóa đơn dịch vụ

Hỏi: Bên em nhận sửa chữa máy của bên A và thuê bên B để sửa chữa máy đó. Bên em đã xuất hóa đơn cho bên A tháng 7 nhưng sau hai tháng mới nhận được hóa đơn mua vào xuất trả của B. Vậy trong trường hợp này. …

Xem thêm »

Công ty đã nộp Báo cáo thuế qua mạng còn Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì sẽ nộp như thế nào?

Hỏi:  Công ty đã nộp Báo cáo thuế qua mạng còn Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì sẽ nộp như thế nào? Trả lời: Căn cứ Điều 27 Thông tư 39/2014/TT-BTC: “Điều 27. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn Hàng quý, tổ chức, hộ, cá …

Xem thêm »

Doanh nghiệp đi thuê nhà của cá nhân không kinh doanh

Chi phí thuê nhà cho nhân viên của Công ty

Hỏi:      Doanh nghiệp đi thuê nhà của cá nhân không kinh doanh. Doanh nghiệp tôi có đi thuê nhà của một cá nhân không kinh doanh..Theo TT119 có quy định :”Riêng đối với hộ gia đình,cá nhân có tài sản cho thuê,mà tổng số tiền cho thuê trong …

Xem thêm »

Tôi có thể xuất hóa đơn với nội dung là “Chi phí đi lại” không?

Hỏi: Tôi có thể xuất hóa đơn với nội dung là “Chi phí đi lại” không? Trả lời: Theo Điểm b, Khoản 1, Điều 16, Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: “Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; …

Xem thêm »

Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và quyết toán hóa đơn

Hỏi: Mỗi quý tôi làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, vậy hết năm tài chính tôi có cần phải làm thêm báo cáo quyết toán cho hóa đơn không? Trả lời: Theo quy định tại Thông tư 39/2014/TT-BTC về hướng dẫn sử dụng hóa đơn thì không …

Xem thêm »

Khi xuất hóa đơn GTGT của hàng hóa

Hỏi: Khi xuất hóa đơn GTGT của hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế thì dòng thuế suất viết như thế nào? Đối với hàng hóa chịu thuế suất 0% thì dòng thuế suất ghi như thế nào? Trả lời: Căn cứ Khoản 2.1, Phụ lục 4, Thông tư 39/2014/TT-BTC …

Xem thêm »