Home » Tư vấn & Hỏi đáp » Các câu hỏi thường gặp » Xử lý đối với trường hợp lập hóa đơn trước khi gửi thông báo phát hành hóa đơn

Xử lý đối với trường hợp lập hóa đơn trước khi gửi thông báo phát hành hóa đơn

Có khá nhiều trường hợp doanh nghiệp chưa thông báo phát hành hóa đơn nhưng đã lập hóa đơn giao cho khách hàng. Vậy những trường hợp này doanh nghiệp phải xử lý như thế nào?
Lập hóa đơn trước khi gửi thông báo phát hành hóa đơn
Lập hóa đơn trước khi gửi thông báo phát hành hóa đơn

Căn cứ Thông tư 39/2014/TT-BTC tại Điều 9, Khoản 4 quy định về phát hành hóa đơn của tổ chức kinh doanh như sau:

“4. Thông báo phát hành hóa đơn và hóa đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành.”

Căn cứ theo quy định trên thì doanh nghiệp phải gửi thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là 5 ngày trước khi bắt đầu sử dụng.

Vậy doanh nghiệp chưa làm thông báo phát hành hóa đơn nhưng đã sử dụng để bán hàng hóa dịch vụ thì có được không?

Thông tư 39/2014/TT-BTC tại Điều 22 quy định về sử dụng hóa đơn bất hợp pháp như sau:

“Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hóa đơn giả, hóa đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng.

…..

Hóa đơn chưa có giá trị sử dụng là hóa đơn đã được tạo theo hướng dẫn tại Thông tư này, nhưng chưa hoàn thành việc thông báo phát hành.”

Căn cứ theo quy định trên thì doanh nghiệp chưa làm thông báo phát hành hóa đơn nhưng đã sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, thì doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn bất hợp pháp và sẽ bị phạt theo quy định tại Thông tư 10/2014/TT-BTC về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp

Thông tư 10/2014/TT-BTC tại Điều 10, Khoản 2 quy định về hành vi không lập thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng như sau:

“2. Đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng:

a) Trường hợp tổ chức, cá nhân chứng minh đã gửi thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nhưng cơ quan thuế không nhận được do thất lạc thì tổ chức, cá nhân không bị xử phạt.

b) Phạt tiền 6.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh đã được kê khai, nộp thuế theo quy định.

c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh nhưng chưa đến kỳ khai thuế. Người bán phải cam kết kê khai, nộp thuế đối với các hóa đơn đã lập trong trường hợp này.

Trường hợp người bán có hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm b và điểm c Khoản này và đã chấp hành Quyết định xử phạt, người mua hàng được sử dụng hóa đơn để kê khai, khấu trừ, tính vào chi phí theo quy định.

d) Trường hợp tổ chức, cá nhân không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này không gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh hoặc không được kê khai, nộp thuế thì xử phạt theo hướng dẫn tại Khoản 5 Điều 11 Thông tư này.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Điều này còn phải thực hiện thủ tục phát hành hóa đơn theo quy định.”

Thông tư 10/2014/TT-BTC tại Điều 10, Khoản 5 quy định như sau:

“5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này) hoặc hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này).”

Căn cứ theo các quy định trên:

– Hóa đơn phải được lập kịp thời, đúng thời điểm xác định doanh thu

+ Trường hợp tổ chức, cá nhân chứng minh đã gửi thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nhưng cơ quan thuế không nhận được do thất lạc thì tổ chức, cá nhân không bị xử phạt.

+ Phạt tiền 6.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh đã được kê khai, nộp thuế theo quy định.

+ Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh nhưng chưa đến kỳ khai thuế. Người bán phải cam kết kê khai, nộp thuế đối với các hóa đơn đã lập trong trường hợp này.

– Hóa đơn không gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh hoặc không được kê khai, nộp thuế thì phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Biện pháp khắc phục:

– Tổ chức, cá nhân phải nộp phạt các khoản theo quy định.

– Thực hiện thủ tục phát hành hóa đơn theo quy định của pháp luật.

Tiếp theo

Lỗi kê khai sai chỉ tiêu 21 trên tờ khai thuế 02/GTGT

Lỗi kê khai sai chỉ tiêu 21 trên tờ khai thuế 02/GTGT

Chỉ tiêu 21 trên tờ khai mẫu 02/GTGT – Chỉ tiêu thuế GTGT chưa được hoàn …