Home » Tin tức » Thuế » Tiền lãi vay có chịu thuế GTGT

Tiền lãi vay có chịu thuế GTGT

Khi nền kinh tế thì trường ngày càng phát triển, các doanh nghiệp có khoản tiền nhàn rồi mà không muốn gửi vào ngân hàng, tổ chức tín dụng, mà muốn cho các doanh nghiệp khác vay để nhằm thu được khoản tiền lãi, nhưng tiền lãi vay có chịu thuế GTGT, có phải xuất hóa đơn, và có phải nộp thuế TNCN không? Đại lý thuế Công Minh xin chia sẻ và hướng dẫn cách viết hóa đơn từ tiền lãi cho vay, cách tính thuế TNCN ( Thu nhập các nhân) từ tiền lãi cho vay như sau:

1. Tiền lãi cho vay có chịu thuế GTGT:
Theo điểm b, Khoản 8, Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính: Quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT (có hiệu lực từ ngày 01/01/2014):

“b. Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín dụng.
Ví dụ 5: Công ty cổ phần VC có tiền nhàn rỗi tạm thời chưa phục vụ hoạt động kinh doanh, Công ty cổ phần XYZ ký hợp đồng cho Công ty ABC vay tiền trong thời hạn 6 tháng và được nhận khoản tiền lãi thì khoản tiền lãi Công ty cổ phần XYZ nhận được thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.”.

Như vậy: Để trả lời câu tiền lãi vay có chịu thuế GTGT thì Nếu công ty cho vay tiền thì khoản tiền lãi cho vay thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Mời các bạn xem tiếp: Khi thu tiền lãi cho vay có xuất hóa đơn >>>> Tại đây<<<<

Tiếp theo

Cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ trực tiếp thông tư 133 năm 2016

Cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ trực tiếp thông tư 133 năm 2016

Bên cạnh báo cáo tài chính theo Thông tư số133 năm 2016, Kế toán lập …