Home » Tư vấn & Hỏi đáp » Các câu hỏi thường gặp » Thanh toán Công tác phí cho người lao động trên 20 triệu

Thanh toán Công tác phí cho người lao động trên 20 triệu

Việc thanh toán công tác phí là một việc khá thường xuyên đối với doanh nghiệp, nhưng nhanh toán Công tác phí cho Người lao động trên 20 triệu có phải thanh toán bằng hình thức thanh toán không dùng tiền mặt hay không? Sau đây, Đại lý thuế Công Minh xin hướng dẫn một số điểm lưu ý về nội dung này như sau:

Căn cứ Điểm 2.9 Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ tài chính ban hành “2.9. Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động.

Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác, chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp doanh nghiệp có khoán tiền đi lại, tiền ở, phụ cấp cho người lao động đi công tác và thực hiện đúng theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp thì được tính vào chi phí được trừ khoản chi khoán tiền đi lại, tiền ở, tiền phụ cấp.

Trường hợp doanh nghiệp cử người lao động đi công tác (bao gồm công tác trong nước và công tác nước ngoài) nếu có phát sinh chi phí từ 20 triệu đồng trở lên, chi phí mua vé máy bay mà các khoản chi phí này được thanh toán bằng thẻ ngân hàng của cá nhân thì đủ điều kiện là hình thức thanh toán không dùng tiền mặt và tính vào chi phí được trừ nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Có hóa đơn, chứng từ phù hợp do người cung cấp hàng hóa, dịch vụ giao xuất.

– Doanh nghiệp có quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác.

– Quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp cho phép người lao động được phép thanh toán khoản công tác phí, mua vé máy bay bằng thẻ ngân hàng do cá nhân là chủ thẻ và khoản chi này sau đó được doanh nghiệp thanh toán lại cho người lao động.

Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển. Trường hợp doanh nghiệp không thu hồi được thẻ lên máy bay của người lao động thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.”

Trường hợp công ty cử người lao động đi công tác nếu có phát sinh chi phí 20 triệu đồng trở lên, Chi phí mua vé máy bay mà các khoản chi phí này được thanh toán bằng thẻ ngân hàng của cá nhân thì đủ điều kiện là hình thức thanh toán không dùng tiền mặt và được hạch toán vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện nêu tại Điểm 2.9 Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015. Khi công ty thanh toán lại cho người lao động KHÔNG bắt buộc là hình thức thanh toán không dùng tiền mặt.

Mời các bạn tham khảo: Công văn 6480/CT-TT&HT do Cục thuế Tỉnh Bình Dương ban hành ngày 18 tháng 4 năm 2018 xem tại đây

Để được khấu trừ thuế GTGT với các hóa đơn Doanh nghiệp phải thanh toán qua ngân hàng bằng tài khoản của Doanh nghiệp, Vậy doanh nghiệp có được khấu trừ thuế GTGT khi thanh toán bằng tài khoản cá nhân không? Điều kiện doanh nghiệp phải đáp ứng là gì? Điều kiện khấu trừ thuế GTGT khi thanh toán bằng tài khoản cá nhân theo đường dẫn: http://dailythuecongminh.com/dieu-kien-khau-tru-thue-gtgt-khi-thanh-toan-bang-tai-khoan-ca-nhan/

Tiếp theo

Cách xử lý 20 tình huống Thuế TNDN

Cách xử lý 20 tình huống thường gặp về thuế TNDN

Có rất nhiều quy định và công văn trả lời của tổng cục thuế về …