Home » Tư vấn & Hỏi đáp » Các câu hỏi thường gặp » Làm thế nào để chuyển mã số thuế TNCN sang công ty mới?

Làm thế nào để chuyển mã số thuế TNCN sang công ty mới?

Hỏi:

Năm 2009 tôi có đăng ký mã số thuế TNCN ở công ty A đến năm 2014 tôi nghỉ việc ở công ty A chuyển sang công ty khác. Khi tôi đăng ký kê khai thuế TNCN thì bị trùng mã số thuế. Vậy tôi phải làm thủ tục gì để chuyển mã số thuế TNCN sang công ty mới? Làm thế nào để chuyển mã số thuế TNCN sang công ty mới?

Trả lời:

Căn cứ Thông tư 80/2012/TT-BTC tại Điều 3, Khoản 3 quy định nguyên tắc cấp mã số thuế như sau:

“Mã số thuế đã cấp cho người nộp thuế là chủ hộ kinh doanh hoặc một cá nhân không thay đổi trong suốt cuộc đời của cá nhân đó, kể cả trường hợp đã ngừng hoạt động kinh doanh sau đó kinh doanh trở lại.”

Căn cứ theo quy định trên cơ quan thuế chỉ cấp mã số thuế cá nhân 1 lần cho cá nhân sử dụng suốt đời. Do vậy mỗi cá nhân khi chuyển nơi làm việc thì vẫn được sử dụng MST đã được cơ quan thuế cấp để sử dụng, mà không phải đăng ký cấp MST cá nhân  mới khi thay đổi nơi làm việc.

Xem chi tiết hệ thống văn bản từ tháng 06/2014 đến nay

Tiếp theo

Lỗi kê khai sai chỉ tiêu 21 trên tờ khai thuế 02/GTGT

Lỗi kê khai sai chỉ tiêu 21 trên tờ khai thuế 02/GTGT

Chỉ tiêu 21 trên tờ khai mẫu 02/GTGT – Chỉ tiêu thuế GTGT chưa được hoàn …