Home » Tin tức » Hàng hóa bị mất cắp có được tính vào chi phí hợp lý không?

Hàng hóa bị mất cắp có được tính vào chi phí hợp lý không?

Hàng hóa bị mất cắp có được tính vào chi phí hợp lý không?

Để trả lời cho câu hỏi này, đại lý thuế Công Minh xin chia sẻ cho bạn đọc công văn số 911/BTC- CST ngày 23/01/2018 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về chi phí được trừ đối với hàng hóa bị mất cắp trong ngành phân phối bán lẻ của Công ty TNHH AEON VN:

  • Doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế Thu nhập doanh nghiệp đối với chi phí liên quan đến phần giá trị tốn thất do thiên tai, dịch bệnh, hỏa hoạn và trường hợp bất khả kháng khác không được bồi thường và hàng hóa bị hư hỏng do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên, hàng hóa hết hạn sử dụng, không được bồi thường.
Chi phí hợp lý
Chi phí hợp lý
  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 156 Bộ Luật dân sự số 91/2015/QH13 thì sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.
  • Tuy nhiên pháp luật hiện nay không có quy định sự kiện hàng hóa bị mất cắp trong hoạt động kinh doanh của ngành phân phối bán lẻ là sự kiện bất khả kháng.

Kết luận: Hàng hóa bị mất cắp không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế Thu nhập Doanh nghiệp.

Mời các bạn tham khảo bài viết:

Tiền thưởng lễ 30/4 – 01/05 có được tính vào chi phí hợp lý không?

(http://dailythuecongminh.com/tien-thuong-le-30-4-01-05/)

Chi phí lương hợp lý cho khoản lương chưa chi (http://dailythuecongminh.com/chi-phi-luong-hop-ly-cho-khoan-luong-chua-chi/)

Tiền phạt vi phạm hợp đồng kinh tế có được tính vào chi phí hợp lý

(http://dailythuecongminh.com/tien-phat-vi-pham-hop-dong-kinh-te-co-duoc-tinh-vao-chi-phi-hop-ly/)

Để xem nhiều bài viết khác, xin vui lòng truy cập website: http://dailythuecongminh.com/

Tiếp theo

06 Vấn đề về Thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh

Hiện nay, rất nhiều bạn kế toán đang quan tâm đến vấn đề Thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh trong …