Home » Bài viết » Doanh nghiệp có phải quyết toán thuế sau 5 năm

Doanh nghiệp có phải quyết toán thuế sau 5 năm

Doanh nghiệp có phải quyết toán thuế sau 5 năm. Doanh nghiệp khi nộp hồ sơ khai quyết toán thuế thì cơ quan thuế thực hiện quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp và kiểm tra lại việc khai quyết toán thuế của doanh nghiệp. Vậy sau bao nhiêu lâu thì cơ quan thuế thực hiện quyết toán thuế. Nếu sau 5 năm doanh nghiệp chưa quyết toán thì có phải quyết toán thuế không?

Thông tư 156/2013/TT-BTC tại Điều 10, Khoản 1 quy định về nguyên tắc tính thuế khai thuế như sau:

doanh-nghiep-co-phai-quyet-toan-thue-sau-5-nam“a) Người nộp thuế phải tính, xác định số tiền thuế phải nộp ngân sách nhà nước, trừ trường hợp cơ quan thuế ấn định thuế hoặc tính thuế theo quy định tại Điều 37, Điều 38 của Luật Quản lý thuế.
b) Người nộp thuế phải khai chính xác, trung thực, đầy đủ các nội dung trong tờ khai thuế với cơ quan thuế theo mẫu do Bộ Tài chính quy định và nộp đủ các chứng từ, tài liệu quy định trong hồ sơ khai thuế.”
Theo quy định của Luật kế toán số 03/2003/QH11 tại Điều 35 quy định về kiểm tra kế toán như sau:
“Đơn vị kế toán phải chịu sự kiểm tra kế toán của cơ quan có thẩm quyền và không quá một lần kiểm tra cùng một nội dung trong một năm. Việc kiểm tra kế toán chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.”
Như vậy việc kê khai thuế và làm báo cáo quyết toán thì số liệu là do doanh nghiệp tự khai, tự chịu trách nhiệm với số liệu của doanh nghiệp làm và cơ quan thuế sẽ xuống kiểm tra những số liệu mà doanh nghiệp đã kê khai.
Doanh nghiệp sẽ phải chịu sự kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền và không được quá 1 lần kiểm tra cùng một nội dung. Khi cơ quan thuế xuống kiểm tra doanh nghiệp thì phải thông báo trước với doanh nghiệp. Cơ quan thuế sẽ kiểm tra quyết toán thuế của doanh nghiệp trong tất cả các năm mà không phụ thuộc là sau 5 năm hay không.
Tuy nhiên việc phạt về hành vi khai sai số liệu kế toán dẫn đến thiếu số thiếu phải nộp thì được quy định rất cụ thể và rõ ràng tại Điều 4 Thông tư 166/2013/TT-BTC như sau:
– Thời gian là 2 năm
+ Trong thời hạn 2 năm doanh nghiệp vi phạm thủ tục về thuế như không nộp hồ sơ khai thuế tháng, quý thì bị xử phạt về hành vi vi phạm.
+ Nếu quá thời hạn 2 năm thì doanh nghiệp không bị xử phạt về hành vi vi phạm thủ tục về thuế nhưng vẫn bị xử phạt về hành vi khai sai dẫn đến thiếu số thuế phải nộp, tăng số thuế được hoàn.
– Thời gian là 5 năm.
+ Trong thời hạn 5 năm, doanh nghiệp khai thuế dẫn đến thiếu số thuế được hoàn thì doanh nghiệp bị xử phạt về hành vi khai sai, trốn thuế. Doanh nghiệp phải tính tiền chậm nộp, tiền thuế phải nộp và tiền phạt thuế để nộp vào ngân sách nhà nước.
+ Quá thời gian là 5 năm , doanh nghiệp sẽ không bị xử phạt về hành vi khai sai, trốn thuế, gian lận thuế. Tuy nhiên doanh nghiệp vẫn phải nộp tiền thuế chậm nộp, tiền thuế trốn và tiền phạt chậm nộp vào ngân sách.
– Thời gian 10 năm:
+ Doanh nghiệp chỉ phải nộp tiền thuế, tiền phạt chậm nộp đối với tiền thuế chậm nộp, tiền thuế trốn từ trong thời gian 10 năm.
Kết luận:
– Sau 5 năm doanh nghiệp vẫn phải quyết toán thuế.
– Thời gian phạt về hành vi trốn thuế, gian lận thuế là 5 năm.
– Thời gian truy thu số thuế nộp thiếu, tiền chậm nộp thuế là 10 năm.

Từ khóa: Thời hạn tối đa để quyết toán thuế, sau 5 nam khong quyet toan thue

Bài viết liên quan.

Tiếp theo

Hệ thống tài khoản theo thông tư 133 năm 2016

Hệ thống tài khoản theo thông tư 133 năm 2016

Thông tư số133 năm 2016 ban hành Ngày 26 tháng 08 năm 2016 thay thế cho Quyết …